Mô hình nuôi thỏ tại xã Yến Dương huyện Ba Bể
Trung bình mỗi con thỏ xuất bán có khối lượng từ 1,8 đến 2kg. Với giá thu mua 85.000 đ/kg cao hơn giá đã cam kết ban đầu là từ 70 – 75 nghìn đồng/kg thì mỗi hộ gia đình đầu tư nuôi thỏ trừ chi phí cũng cho thu lãi vài chục triệu đồng mỗi năm.
Được biết năm 2013, từ sự hỗ trợ của dự án Quan hệ đối tác vì người nghèo trong phát triển nông lâm nghiệp tỉnh Bắc Kạn, huyện Ba Bể đã triển khai mô hình nuôi thỏ tại 4 xã với 157 hộ gia đình tham gia thực hiện. Từ thành công bước đầu của mô hình, năm 2014, huyện Ba Bể tiếp tục nhân rộng mô hình chăn nuôi thỏ quy mô nông hộ lên 8 xã. Đây được coi là một hướng phát triển kinh tế mới đem lại hiệu quả cho bà con nông dân nhằm giúp cho người dân được tiếp cận với những cách làm mới, hiệu quả, góp phần từng bước xóa đói giảm nghèo bền vững tại địa phương./.