![]() |
Hiện nay Hội liên hiệp phụ nữ huyện Ba Bể đang quản lý nguồn vốn vay trên 100,8 tỷ đồng tại 305 tổ tiết kiệm và vay vốn với trên 7.600 hội viên vay. Từ nguồn vốn vay, chị em đều sử dụng đúng mục đích và có hiệu quả, tập trung vào đầu tư chuyển đổi cơ cấu cây trồng, phát triển chăn nuôi gia súc, gia cầm, phát triển kinh tế vườn đồi, mở dịch vụ buôn bán, kinh doanh, ngoài ra chị em còn giúp nhau không lấy lãi về cây giống, vật nuôi, vật tư phân bón, ngày công… Từ các nguồn vốn do Hội tín chấp, quản lý đã có nhiều cán bộ, hội viên, phụ nữ sử dụng vốn vay hiệu quả, điển hình như: mô hình máy xay sát kết hợp với chăn nuôi lợn thịt, nấu rượu, làm bún của chị Hoàng Thị Hà – thôn Thiêng Điểm, xã Phúc Lộc, mô hình trồng cây ăn quả của chị Nông Thị Phấn – thôn Pác Nghè 2, xã Địa Linh cho thu nhập trên 50 triệu đồng/năm; mô hình chăn nuôi kết hợp gà, lợn, vịt, ao cá, vườn, rừng của chị Ma Thị Bày – thôn Bản Hon, xã Bành Trạch và chị Vũ Thị Hiệu – thôn Cốc Lùng, xã Hà Hiệu cho thu nhập từ 60 – 70 triệu đồng/năm…/.